टिक-टॉक (Tik-Tok) सारख्या अजुन ५8 अँप्स(App) वर बंदी

लडाखमध्ये एलएसीच्या वाढत्या काळात भारत सरकारने सोमवारी रात्री 59 चीनी मोबाइल अॅप्सवर बंदी घातली आहे. सोशल मीडियावरील मोदी सरकारच्या या कारवाईला डिजिटल स्ट्राइक म्हणून पाहिले जात आहे. भारत सरकारच्या या कठोर कारवाईनंतर चिनी माध्यमे भारताविरूद्ध विषबाधा करीत आहेत. सरकारने जाहीर केलेल्या प्रसिद्धी पत्रकात चीनचा कुठेही उल्लेख नाही परंतु ज्या अॅप्सवर बंदी घातली गेली आहे, ती बरीच चीनमध्ये बनवली गेली आहेत किंवा चिनी कंपन्यांच्या मालकीची आहेत. आतापर्यंत चीनकडून कोणताही प्रतिसाद मिळालेला नाही.
बंदी घातलेल्या अ‍ॅप्समध्ये टिक्टोक, यूसी ब्राउझर आणि शेअरीट अॅप सारख्या गोष्टींचा समावेश आहे,जे भारतात बर्‍यापैकी लोकप्रिय आहे. पूर्व लद्दाखच्या गालवान खोऱ्यात चिनी सैनिकांशी झालेल्या हिंसक चकमकीत २० भारतीय सैनिक ठार झाले, भारतातील चिनी वस्तू, सॉफ्टवेअर आणि अ‍ॅप्स वगैरेवर बहिष्कार घालून आवाज उठवताना हा निर्णय घेण्यात आला, तेव्हा भारत सरकारने हा निर्णय घेतला आहे. भारताच्या या चरणानंतर चीन सरकारकडून कोणतीही प्रतिक्रिया उमटलेली नाही, परंतु चिनी माध्यमांनी याला अमेरिकेचे अनुकरण म्हटले आहे.
भारत अमेरिकेची कॉपी करीत आहे:भारताच्या या हालचालीमुळे चिनी सरकारी माध्यमांना जोरदार धक्का बसला आहे. चिनी सरकारचे मुखपत्र ग्लोबल टाईम्सने भारताच्या या निर्णयाचे अमेरिकेशी वाढती निकटता असल्याचे वर्णन केले आहे. मालवेयर, ट्रोजन हॉर्सेस आणि राष्ट्रीय सुरक्षेला धोका दर्शविल्यामुळे चीनकडून अशा निर्बंध लादण्यात आल्याचा आरोप या वर्तमानपत्राने केला आहे. वृत्तपत्राच्या म्हणण्यानुसार अमेरिकेनेही चीनच्या वस्तूंना राष्ट्रवादाच्या आडखाली लक्ष्य करण्यास सुरुवात केली होती.

भारत सरकारने बंद केलेल्या ५९ अँप्स

५९ banned chinese apps

भारतात अत्यंत राष्ट्रवाद आहे:ग्लोबल टाईम्सने असेही लिहिले आहे की तेव्हापासूनच भारतात एक मजबूत राष्ट्रवाद आहे आणि चीनी उत्पादनांवर बहिष्कार घालण्याची मागणी होत आहे. ती छायाचित्रे सोशल मीडियावर मोठ्या प्रमाणात शेअर केली जात आहेत, ज्यात भारतीय नागरिक चीनमध्ये बनवलेले टीव्ही तोडत आहेत. बंदी घातलेल्या  apps अॅप्सपैकी चीनचे ट्विटरसारखे सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म वेइबो हेदेखील पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे सत्यापित खाते आहे आणि त्यांचे अनुयायी दोन लाख 40 हजारांहून अधिक आहेत.


ज्यांच्या मोबाईलमध्ये अ‍ॅप्स आहेत ते ते चालवतील की नाही ..?इलेक्ट्रॉनिक्स आणि आयटी मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार या अॅप्सवर ‘भारताच्या सार्वभौमत्व आणि ऐक्य, सुरक्षा आणि सुव्यवस्थेसाठी हानिकारक‘ असल्याबद्दल बंदी घातली गेली आहे. अशा प्रकारे बंदी घातल्यानंतर, Android आणि iOS दोन्ही प्लॅटफॉर्मवर हे अ‍ॅप्स त्यांच्या स्टोअरमधून काढाव्या लागतील. मंगळवारी सकाळ नंतर बरीच अॅप्सही काढून टाकण्यात आली. तथापि, सरकारने जारी केलेल्या प्रसिद्धी पत्रकात लोकांना हे अॅप्स uninstall करण्याचे आवाहन करण्यात आले नाही.
ज्या लोकांचे मोबाईलवर हे अ‍ॅप्स स्थापित केलेले आहेत ते जेव्हा व्यक्तिच ते मॅन्युअली काढले नाहीत तेव्हा हजर असतात. तथापि, एकदा ते अ‍ॅप स्टोअरमधून काढल्यानंतर ते त्यांच्या स्मार्टफोनमधील स्थापित अॅप्स अद्यतनित करण्यात सक्षम होणार नाही

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *