महाराष्ट्रात लोकशाही सरकार, कोणत्याही रिमोट कंट्रोलने चालत नाही: शरद पवार

राष्ट्रवादी कॉंग्रेसचे अध्यक्ष शरद पवार म्हणाले की, महाराष्ट्रात लोकशाही चे सरकार आहे जे कोणत्याही रिमोट कंट्रोलने चालत नाही. सामनाला दिलेल्या मुलाखतीत शरद पवार म्हणाले की, मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे आणि त्यांचे मंत्री सरकार चालवत आहेत. यासह, बाळासाहेब ठाकरे आणि भाजपच्या विचारसरणीत आणि शैलीत बरेच फरक असल्याचेही पवार म्हणाले.

मुलाखत वाचा

शरद पवार: विधानसभेत भाजप आमदारांच्या १० figure आकडेवारीत शिवसेनेचे योगदान मोठे होते हे माझे स्पष्ट मत आहे. त्यात शिवसेनेचा समावेश नसता तर या वेळी 105 ऐवजी 40-50 जागा मिळाल्या असत्या. भाजपचे म्हणणे आहे की 105 आमदार असूनही मित्रपक्ष असलेल्या शिवसेनेने दुर्लक्ष केले किंवा सत्तेपासून दूर ठेवले. ज्याने त्यांना 105 वर आणण्याचे काम केले त्यांच्या चुकीच्या मार्गाची भूमिका जर त्याने स्वीकारली तर मला असे वाटत नाही की इतरांना काहीतरी वेगळे करण्याची गरज भासली असती. ज्या बाळासाहेब ठाकरेंना मी ओळखतो . कदाचित तुम्हाला माझ्यापेक्षा जास्त माहिती असेल. परंतु बाळासाहेबांची संपूर्ण विचारसरणी, कार्यशैली भारतीय जनता पक्षाच्या अनुरुप असल्याचे मला कधीच वाटले नाही.

प्रश्न: का…? तुम्हाला असे का वाटते ?

– मी बोलतो. या सर्वांचे कारण म्हणजे बाळासाहेबांची भूमिका आणि भाजपच्या विचारधारा यात फरक होता. विशेषत: कामाच्या शैलीमध्ये भूगर्भीय आकाशातील फरक आहे. बाळासाहेबांनी काही लोकांचा आदर केला. त्यामध्ये अटलबिहारी बाजपेयी , आदरणीय. लालकृष्ण अडवाणी.प्रमोद महाजन यांचा त्यांनी आदर केला. या सर्वांचा आदर करून त्यांनी एकत्र येण्याचा विचार केला आणि सत्तेत येण्यास मदत केली. दुसरी गोष्ट म्हणजे त्यांचा कॉंग्रेसशी संघर्ष होता, असं मला वाटत नाही. शिवसेना नेहमीच कॉंग्रेसच्या विरोधात होती, असं नाही.

बाळासाहेब चांगल्याला चांगले आणि वाईट ला वाईट असे म्हणणारे नेते होते.

होय, बाळासाहेब तसे होते. हृदय जितके थंड असेल. अशा प्रकारचे परिश्रम करणे राजकारणात अवघड आहे. बाळासाहेब ठाकरे आणि शिवसेना हे त्यांच्या स्वतःच्या पक्षाच्या भविष्याची चिंता न करता राष्ट्रीय विषयावर सत्ताधारी पक्षप्रमुखांना पाठिंबा देणारा देशातील पहिला पक्ष आहे. आणीबाणीच्या काळातही संपूर्ण देश इंदिरा गांधींच्या विरोधात होता. त्यावेळी शिस्तबद्ध नेतृत्वासाठी बाळासाहेब इंदिरा गांधींबरोबर उभे होते.केवळ फक्त उभे राहिले नाहीत , तर एक गोष्ट आम्हाला धक्कादायक वाटले की त्यांनी महाराष्ट्र निवडणुकीत आपले उमेदवार उभे न करण्याची घोषणा केली होती.

प्रश्नः तुम्ही या सरकारचे मुख्याध्यापक का रिमोट कंट्रोल आहात?

-यांपैकी नाही. मुख्याध्यापक शाळेत असावेत. लोकशाहीमध्ये सरकार किंवा प्रशासन कधीच दूरस्थ नसते. रिमोट कोठे धावते? जिथे लोकशाही नाही. आम्ही रशियाचे उदाहरण पाहिले आहे. पुतिन 2036 पर्यंत तिथेच राहतील. ही एकतर्फी शक्ती आहे, लोकशाही वगैरे बाजूला ठेवली आहे. ही एकतर्फी शक्ती आहे, लोकशाही वगैरे बाजूला ठेवली आहे. म्हणून मी म्हणतो तसे सरकार चालवेल असे म्हणणे हा एक प्रकारची जिद्द आहे. येथे लोकशाहीचे सरकार आहे आणि लोकशाहीचे सरकार रिमोट कंट्रोलने कधीही चालू शकत नाही. मी हे स्वीकारत नाही मुख्यमंत्री आणि त्यांचे मंत्री सरकार चालवत आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *