corona diet plan

कोरोना पासून बचावासाठी आहार (corona diet plan)

कोरोनाव्हायरस प्रत्येकावर वेगळ्या प्रकारे परिणाम करीत आहे. जर आपण corona positive असाल आणि आपण घरातून अलिप्त(Home Isolation ) राहत असाल, तर आपल्या आहाराची काळजी घ्या (corona diet plan ). केंद्र सरकारने(Central government ) जाहीर केलेली कोरोना डाएट प्लॅन तुमच्यासाठी खूप उपयुक्त ठरू शकतो .

सद्यस्थितीत कोट्यवधी लोक भारतात कोरोनाव्हायरस विरूद्ध लढा देत आहेत. (corona virus ) या विषाणूमुळे वर्षापासून प्रत्येकाचे आयुष्य थांबले आहे. प्रत्येकजण त्यास एक ना एक प्रकारे संघर्ष करत आहे. केंद्र सरकारने नुकतीच कोरोना रूग्णांसाठी नवीन आहार योजना(diet plan corona ) जाहीर केली आहे. हे त्यांना लवकर बरे करण्यात मदत करू शकते.

१. भिजलेले बदाम आणि मनुके :

नवीन आहार योजनेनुसार (corona diet plan ) कोविड -१ of च्या रूग्णांनी भिजलेल्या बदाम आणि मनुकाने आपला दिवस सुरू केला पाहिजे. बदाम प्रथिने (protein )आणि लोहाचा चांगला स्रोत मानला जातो. त्यांना आपल्या आहारात समाविष्ट करा.

२. आहारात फायबरचा सामाविष्ट करणे गरजेचे :

कोविड (infection) संसर्गाने ग्रस्त आणि नुकत्याच बरे झालेल्या रूग्णांना सकाळी नाश्त्यात नाचणी डोसा किंवा १ वाटी दळवे द्यावे . हे त्यांना फायबर आहार घेण्यास सक्षम करेल. हे पचन आणि प्रतिकारशक्तीसाठी खूप महत्वाचे आहे.

३. गुळ व तुप चा दुपारच्या जेवणात समाविष्ट करावा.

लंच दरम्यान किंवा नंतर गूळ आणि तूप खाण्याची शिफारस केली जाते (covid lunch diet ). तुमची इच्छा असेल तर तुम्ही या सर्व गोष्टी ब्रेडबरोबर खाऊ शकता. त्यांचा उपयोग केल्याने शरीर आतून उबदार राहील. तसेच, ते इम्यूनिटी बूस्टर फूड्स देखील आहेत.प्रतिकारशक्ती वाढण्यास मदत करते .

४. रात्री खिचडी खा, तुम्हाला आराम मिळेल.

कोविड डाएट प्लॅन(covid diet plan ) रूग्ण आणि बरे झालेल्या लोकांनी काही काळ डिनर हलका केला पाहिजे. रात्रीच्या जेवणासाठी खिचडी हा एक चांगला पर्याय आहे. यामुळे अपचन आणि अतिसार यासारख्या समस्यांनाही दिलासा मिळेल.

५. स्वत: ला हायड्रेटेड ठेवणे महत्वाचे आहे:

कोरोना कालावधीत स्वत: ला हायड्रेटेड(Hydrating water ) ठेवणे फार महत्वाचे आहे. यासाठी दिवसभर कित्येक लिटर साधा पाणी पिण्याबरोबरच तुम्ही लिंबूपाणी आणि ताक देखील खाल्ले पाहिजे. यासह,हे रोग प्रतिकारशक्ती बूस्टर(immunity booster drink ) पेय असल्यामुळे अवयव देखील चांगले कार्य करतील.

६. अंड्यांमधून प्रथिने मिळतील.

कोरोनाव्हायरस शरीराला कमकुवत बनवण्याचे काम करतो . आपल्या स्नायूंच्या चांगल्या पुनर्प्राप्तीसाठी (covid १९ recovery ) प्रथिनेयुक्त आहार घ्या. यासाठी चिकन, फिश, अंडी, चीज आणि सोयाबीन यासारख्या गोष्टी खाण्याची शिफारस केली जाते

७. पाच वेगवेगळ्या रंगाची फळे किंवा पाले भाज्या खाणे .

आपल्या आहारात फळ किंवा भाज्यांचे 5 रंग समाविष्ट करा. याद्वारे, शरीरातील जीवनसत्त्वे आणि खनिजांची प्रत्येक कमतरता पूर्ण होईल. वेगवेगळ्या रंगांची फळे आणि भाज्या खाल्ल्याने विविध प्रकारचे जीवनसत्त्वे आणि खनिजे मिळतात.

८. डार्क चॉकलेट(dark chocolate ) खाल्ल्याने ताण दूर होईल.

सेल्फ(self isolation ) अलगावमध्ये राहणारे काही लोक तणाव आणि चिंताग्रस्तपणाची(anxiety ) तक्रार करतात. अशा परिस्थितीत त्यांनी डार्क चॉकलेटचे काही प्रमाणात सेवन केले पाहिजे. आपण डार्क चॉकलेट खाऊ शकता ज्यात 70 टक्के कोको आहे

९. हळद असलेले दूध फास्ट रिकव्हरीसाठी महत्वपूर्ण :

आपल्या प्रतिकारशक्तीला चालना देण्यासाठी हळद असलेले दूध घ्या. त्यामध्ये उपस्थित प्रतिजैविक शरीरासाठी खूप फायदेशीर मानले जातात.

https://sabsetej.com/health/ हळद असलेले दूध कश्याप्रकारे उपयुक्त आहे वाचण्यासाठी लिंक वर क्लिक करा

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *